Tôi có phải làm thủ tục hoàn công?

Cập nhật: 2016-11-24 11:54:10

Tôi mua lại căn nhà 1 lầu và 1 mê đúc sẵn, có sổ hồng. Hiện tôi có nhu cầu sửa chữa nhà với nội dung: xây thêm hoàn thiện dựa vào mê đã đúc sẵn và lợp mái (không đổ thêm mê nào). Vậy sau khi xây xong tôi có phải làm thủ tục hoàn công không? pham ngoc thu (phamthugl@…)  

 

Trả lời

Đối với nhà ở riêng lẻ, chủ nhà không cần xin giấy phép xây dựng khi chỉ thực hiện các việc sau:

– Sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình.

– Công trình nâng nền, nâng gác, nâng mái phù hợp tiêu chuẩn xây dựng.

– Xây dựng lại tường bao che bị hư hỏng theo nguyên trạng.

– Công trình gia cố, cải tạo chống nghiêng, lún, nứt không làm thay đổi quy mô diện tích, không ảnh hưởng đến kết cấu.

(Điều 4 quyết định số 68/2010/QĐ-UBND ngày 14-9-2010 của UBND TP.HCM quy định về cấp giấy phép xây dựng và quản lý xây dựng trên địa bàn TP.HCM).

Theo đó, trường hợp bạn muốn thực hiện phần việc nêu trên, theo chúng tôi, là không cần phải xin giấy phép xây dựng, do đó thực hiện xong bạn không cần làm thủ tục hoàn thành công trình.

Luật sư Cổ Hiệp

(Theo Landtoday)

Bạn đang xem tại Văn phòng cho thuê quận 1.vn